Tải bài giảng điện tử powerpoint Toán 4 Cánh diều Bài 17: Bài toán liên quan đến rút về đơn vị. Bài học được thiết kể đẹp mắt, nội dung giảng dạy hay nhiều trò chơi và video phong phú thu hút học sinh tập trung nắm bắt kiến thức quan trong. Tải giáo án Powerpoint Powerpoint tải về chỉnh sửa được. Kéo xuống để xem chi tiết
Rõ nét về file powerpoint trình chiếu. => Xem thêm
CHÀO MỪNG CÁC EM ĐẾN VỚI TIẾT HỌC HÔM NAY
KHỞI ĐỘNG
Tính giá tiền của một chiếc bút
BÀI 17:
BÀI TOÁN LIÊN QUAN ĐẾN RÚT VỀ ĐƠN VỊ
HÌNH THÀNH KIẾN THỨC
Bài toán liên quan đến rút về đơn vị có 2 dạng
* Dạng 1: Bài toán liên quan đến một phép chia và một phép nhân
Bài toán: Cửa hàng bán 5 chiếc bút chì giá 30 000 đồng. Bạn Bình muốn mua 8 chiếc bút chì như thế. Hỏi bạn Bình phái trả bao nhiêu tiền?
Tóm tắt
5 bút chì: 30 000 đồng
8 bút chì: ? đồng
Em hiểu
5 chiếc bút chì giá 30 000 đồng
Mua 8 chiếc bút chì cần phải trả bao nhiêu tiền?
Em nghĩ
Tôi tìm giá tiền 1 chiếc bút chì rồi tính số tiền 8 chiếc bút chì
Bạn làm tính chia 30 000 : 5 rồi lấy kết quả nhân với 8
Bài giải
Giá tiền 1 chiếc bút chì là:
30 000 : 5 = 6 000 (đồng)
Mua 8 chiếc bút chì phải trả số tiền là:
6 000 8 = 48 000 (đồng)
Đáp số: 48 000 đồng
Với dạng “rút về đơn vị” liên quan đến một phép chia và một phép nhân, thường tiến hành theo hai bước giải:
Ví dụ:
* Dạng 2: Bài toán liên quan đến hai phép chia
Mẫu:
Người ta đóng gói 12 kg hạt sen vào 3 túi như nhau. Hỏi 20 kg hạt sen thì đóng được bao nhiêu túi như thế?
Bài giải
Số hạt sen trong mỗi túi cân nặng là:
12 : 3 = 4 (kg)
Số túi cần để đóng hết 20 kg hạt sen là:
20 : 4 = 5 (túi)
Đáp số: 5 túi
12 kg hạt sen đóng vào 3 túi như nhau. Hỏi 20 kg hạt sen thì đóng được bao nhiêu túi như thế?
Tìm số ki-lô-gam hạt sen trong mỗi túi”, ta làm tính chia 12 : 3 = 4
Tìm số túi cần để đóng hết 20 kg hạt sen”, ta làm tính chia 20 : 4 = 5
Ví dụ:
Với dạng “rút về đơn vị” liên quan đến hai phép chia, thường tiến hành theo hai bước giải:
THỰC HÀNH, LUYỆN TẬP
Bài tập 1 (SGK – tr42)
Bài tập 1 (SGK – tr42)
Tóm tắt
6 hộp: ? đồng
5 kg: ? đồng
a)
Giá tiền 1 hộp sữa chua là:
32 000 : 4 = 8 000 (đồng)
Mua 6 hộp sữa chua phải trả số tiền là:
8 000 x 6 = 48 000 (đồng)
Đáp số: 48 000 đồng
b)
Giá tiền 1 kg dưa hấu ruột đỏ là:
48 000 : 3 = 16 000 (đồng)
Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết số tiền là:
16 000 x 5 = 80 000 (đồng)
Đáp số: 80 000 đồng
Bài tập 2 (SGK – tr42):
Giải các bài toán sau (theo mẫu):
.....
=> Còn nữa.... Files tải về, sẽ có đầy đủ nội dung bài học
Nâng cấp lên tài khoản VIP để tải tài liệu và dùng thêm được nhiều tiện ích khác
Bài giảng điện tử Toán 4 Cánh diều, Tải giáo án Powerpoint Toán 4 Cánh diều Bài 17: Bài toán liên quan đến rút, Tải giáo án Powerpoint Toán 4 cánh diều Bài 17: Bài toán liên quan đến rút